แผนการจัดการเรียนรู้ที่
๒
กลุ่มสาระการเรียนรู้
คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๒ เรื่อง การวัด เวลาเรียน ๑๐ ชั่วโมง
เรื่อง การวัดความยาว เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
เรื่อง การวัดความยาว เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
สาระที่
๒ การวัด
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน
ค ๒.๑ เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด
ตัวชี้วัด
ค ๒.๑ ม. ๒/๑
เปรียบเทียบหน่วยความยาว หน่วยพื้นที่ ในระบบเดียวกัน และต่างระบบ
และเลือกใช้หน่วยการวัดได้อย่างเหมาะสม
ค ๒.๑ ม. ๒/๒
คาดคะเนเวลา ระยาทาง พื้นที่ ปริมาตรและน้ำหนักได้อย่างใกล้เคียง และ
อธิบายวิธีการที่ใช้ในการคาดคะเน
ค ๒.๑ ม. ๒/๓
ใช้การคาดคะเนเกี่ยวกับการวัดในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
สาระที่
๖ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน
ค ๖.๑ มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร
การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆทางคณิตศาสตร์และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ตัวชี้วัด
ค ๖.๑ ม.๒/๑
ใช้วิธีการที่หลากหลายแก้ปัญหา
ค ๖.๑ ม.๒/๒
ใช้ความรู้ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และเทคโนโลยีในการ
แก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
ค ๖.๑ ม.๒/๓
ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
ค ๖.๑ ม.๒/๔
ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย
และการนำเสนอได้อย่างถูกต้อง และชัดเจน
ค ๖.๑ ม.๒/๕
เชื่อมโยงความรู้ต่างๆในคณิตศาสตร์ และนำความรู้ หลักการ กระบวนการ
ทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับศาสตร์อื่นๆ
ค ๖.๑ ม.๒/๖
มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
สาระสำคัญ
หน่วยการวัดความยาวที่นิยมใช้กันในประเทศไทย
คือ หน่วยการวัดความยาวในระบบเมตริก ระบบอังกฤษ และมาตราไทย
หน่วยการวัดความยาวในระบบเมตริก
๑๐ มิลลิเมตร เท่ากับ ๑ เซนติเมตร
๑๐๐ เซนติเมตร เท่ากับ ๑ เมตร
๑๐๐๐ เมตร เท่ากับ ๑ กิโลเมตร
หน่วยการวัดความยาวในระบบอังกฤษ
๑๒ นิ้ว เท่ากับ ๑
ฟุต
๓ ฟุต เท่ากับ ๑ หลา
๑๗๖๐
หลา เท่ากับ ๑
ไมล์
หน่วยการวัดความยาวในมาตราไทย
๑๒ นิ้ว เท่ากับ ๑
คืบ
๒ คืบ เท่ากับ ๑
ศอก
๔ ศอก เท่ากับ ๑ วา
๒๐ วา เท่ากับ ๑
เส้น
๔๐๐ เส้น เท่ากับ
๑ โยชน์
กำหนดการเทียบ ๑ วา เท่ากับ ๒
เมตร
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑.
อธิบายหน่วยการวัดความยาวในระบบเมตริก ระบบอังกฤษ และมาตราไทยได้ ( K )
๒. วัด
และเปรียบเทียบความยาวของสิ่งของได้ ( P )
๓.
เพื่อให้ผู้เรียนเห็นความสำคัญของหน่วยการวัดในระบบต่างๆ ( A )
สาระการเรียนรู้
๑. หน่วยการวัดความยาว
๒.
การเปลี่ยนหน่วยการวัดความยาวในระบบเดียวกันและต่างระบบกัน
๓. การคาดคะเนความยาว
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการคิด
๒. ความสามารถในการแก้ปัญหา
๓. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. มีวินัย
๒. ใฝ่เรียนรู้
๓. มุ่งมั่นในการทำงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
(การจัดการเรียนรู้โดยใช้คอมพิวเตอร์กราฟฟิก)
ขั้นนำ
ครูผู้สอนพูดคุยกับนักเรียนเกี่ยวกับการวัดและหน่วยการวัด
ที่นักเรียนรู้จักในชีวิตประจำวันและให้นักเรียนลองยกตัวอย่างเกี่ยวกับการวัด เช่น ความสูงของตึก ใช้หน่วยเป็นฟุต ความยาวของถนน ใช้หน่วยเป็นกิโลเมตร ฯลฯ
ขั้นการเรียนรู้
ครูผู้สอนอธิบายเกี่ยวกับการวัด หน่วยการวัดในระบบและตามมาตราการวัดของไทย
และให้นักเรียนดูสื่อวีดีโอ (CAI) เกี่ยวกับเรื่อง การวัด
ขั้นสรุป
ครูผู้สอนและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้จากการดูสื่อวีดีโอ
(CAI) เกี่ยวกับการวัด และให้นักเรียนทำงานใบกิจกรรมที่แจกให้
สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑.หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน
คณิตศาสตร์ เล่ม ๑ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
๒. สื่อวีดีโอ(CAI) เกี่ยวกับเรื่อง การวัด
๓.ใบกิจกรรม
การวัดและประเมินผล
๑. เกณฑ์การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือที่ใช้ในการวัด
|
เกณฑ์ในการประเมิน
|
๑.อธิบายหน่วยการวัดความยาวในระบบเมตริก ระบบอังกฤษ และมาตราไทยได้
|
การทำ
ใบกิจกรรม
|
ใบกิจกรรม
|
๘๐ % ขึ้นไป
|
๒. วัด และเปรียบเทียบความยาวของสิ่งของได้
|
การทำ
ใบกิจกรรม
|
ใบกิจกรรม เรื่อง
|
๙๐ % ขึ้นไป
|
๓. เพื่อให้ผู้เรียนเห็นความสำคัญของหน่วยการวัดในระบบต่างๆ
|
การสังเกต
|
ส่งงานครบ ตรงต่อเวลา
การเข้าชั้นเรียน
|
๘๐ % ขึ้นไป
|
๒.เกณฑ์การประเมิน “คุณลักษณะอันพึงประสงค์”
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
น้ำ
หนัก
|
คะแนนรวม
|
|||
๔
|
๓
|
๒
|
๑
|
|||
๑. มีวินัย
|
ปฏิบัติตามข้อตกลงตามเกณฑ์ระเบียบข้อบังคับ ตรงต่อเวลา
ในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆในชีวิตประจำวัน และรับผิดชอบในการทำงานของตนเอง
|
ปฏิบัติตามข้อตกลงตามเกณฑ์ระเบียบข้อบังคับ ตรงต่อเวลา
ในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆในชีวิตประจำวัน แต่ต้องมีการเตือนเป็นบางครั้ง
|
ปฏิบัติตามข้อตกลงตามเกณฑ์ระเบียบข้อบังคับ ตรงต่อเวลา
ในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆในชีวิตประจำวัน แต่ต้องมีการเตือนเป็นส่วนใหญ่
|
ปฏิบัติตามข้อตกลงตามเกณฑ์ระเบียบข้อบังคับ ตรงต่อเวลา
ในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ
|
๗
|
๒๘
|
๒. ใฝ่เรียนรู้
|
มีการวิเคราะห์งาน วางแผนในการทำงาน ปฏิบัติงานตามแผนที่วางไว้
มีการประเมินผลในการทำงาน และนำผลจากการประเมินไปแก้ไข ปรับปรุง พัฒนาให้สมบูรณ์
|
มีการวิเคราะห์งาน วางแผนในการทำงาน ปฏิบัติงานตามแผนที่วางไว้
มีการประเมินผลในการทำงาน
|
มีการวิเคราะห์งาน วางแผนในการทำงาน ปฏิบัติงานตามแผนที่วางไว้
|
มีการวิเคราะห์งาน วางแผนในการทำงาน แต่ไม่ปฏิบัติตามแผนที่วางไว้
|
๗
|
๒๘
|
๓. มุ่งมั่นในการทำงาน
|
ตั้งใจทำงานด้วยความขยัน อดทน งานสำเร็จตามเป้าหมาย
และเป็นแบบอย่างได้
|
ตั้งใจรับผิดชอบในการทำงานได้สำเร็จตามเป้าหมาย
|
รับผิดชอบต่องานได้รับมอบหมาย
|
ทำงานตามที่ได้รับมอบหมาย
|
๖
|
๒๔
|
เกณฑ์การตัดสิน
คะแนน ๖๕ – ๘๐ หมายถึง ดีมาก คะแนน ๕๐ –
๖๔ หมายถึง ดี
คะแนน ๓๕– ๔๙ หมายถึง
พอใช้ คะแนน ๒๐ –
๓๔ หมายถึง ปรับปรุง
เกณฑ์การผ่านตั้งแต่ระดับดีขึ้นไป